Danh mục hỏi đáp Danh mục hỏi đáp


  

   


 
 
Hiển thị hỏi - đáp Hiển thị hỏi - đáp
   Chi tiết câu hỏi / trả lời  
  Xử lý kỷ luật đảng viên
(Người gửi: | Ngày gửi: 19/09/2019)
Câu hỏi
(Người gửi: | Địa chỉ: | Email: )
Đảng viên A vi phạm nhiệm vụ cấp trên giao đã được cấp ủy có thẩm quyền trực tiếp xem xét, xử lý kỷ luật. Quá trình thực hiện quy trình kỷ luật, chi bộ nơi đảng viên sinh hoạt không yêu cầu đảng viên trên kiểm điểm. Vậy trường hợp này đúng hay sai?
Câu đáp
Điểm 1.2, Khoản 1, Điều 39, Quy định số 30-QĐ/TW, ngày 26-7-2016 của Ban Chấp hành Trung ương quy định thi hành Chương VII, Chương VIII Điều lệ Đảng quy định: "Đảng viên vi phạm một trong các trường hợp sau thì cấp uỷ và uỷ ban kiểm tra có thẩm quyền trực tiếp xem xét, quyết định kỷ luật, không cần yêu cầu đảng viên đó phải kiểm điểm trước chi bộ: vi phạm khi thực hiện nhiệm vụ cấp trên giao; nội dung vi phạm liên quan đến bí mật của Đảng và Nhà nước mà chi bộ không biết; vi phạm trước khi chuyển đến sinh hoạt ở chi bộ".
Căn cứ quy định trên, trường hợp câu hỏi nêu, đảng viên vi phạm nhiệm vụ cấp trên giao thì cấp ủy có thẩm quyền xem xét, quyết định thi hành kỷ luật, không cần yêu cầu đảng viên đó phải kiểm điểm trước chi bộ. Như vậy, việc đảng viên không kiểm điểm tại chi bộ như câu hỏi nêu là đúng quy định của Đảng.
Tin nổi bật Tin nổi bật
  Đoàn Khối Dân - Chính - Đảng TP: Kết nạp đoàn viên mới kỷ niệm 130 năm Ngày sinh Chủ tịch Hồ Chí Minh (19/5/1890 - 19/5/2020) (15/6/2020)
  Đoàn Khối Dân - Chính - Đảng TP: Tuyên dương 78 diển hình thanh niên tiên tiến làm theo lời Bác năm 2020 (15/6/2020)
  Các đoàn thể Khối Dân - Chính - Đảng thành phố: Tiếp sức cán bộ, chiến sĩ Đồn biên phòng Đăk Bô (5/6/2020)
  Tổ chức đại hội Đảng bộ, Chi bộ cơ sở sau dịch Covid-19 (1/6/2020)
  Hội Cựu chiến binh Hội Chữ thập đỏ Thành phố hỗ trợ người bị ảnh hưởng bởi dịch Covid -19 và ủng hộ đồng bào miền Tây bị hạn hán, nhiễm mặn (21/4/2020)
Hình ảnh hoạt động Hình ảnh hoạt động
Video Video