Danh mục hỏi đáp Danh mục hỏi đáp


  

   


 
 
Hiển thị hỏi - đáp Hiển thị hỏi - đáp
   Chi tiết câu hỏi / trả lời  
  Công tác bầu cử trong đại hội chi bộ
(Người gửi: | Ngày gửi: 17/03/2020)
Câu hỏi
(Người gửi: | Địa chỉ: | Email: )
Đại hội chi bộ, có một đảng viên chính thức vắng mặt có lý do. Khi đại hội đã bầu xong chi ủy thì đồng chí đó lại đến dự và tham gia bầu bí thư chi bộ, như vậy có được không?
Câu đáp
Theo Điểm 2. Điều 32, Quy chế bầu cử trong Đảng và hướng dẫn về cách tính kết quả bầu cử ở đại hội đảng viên: “người trúng cử phải đạt số phiếu bầu quá một nửa so với tổng số đảng viên chính thức của đảng bộ, chi bộ được triệu tập trừ số đảng viên đã được giới thiệu sinh hoạt tạm thời ở đảng bộ khác, đảng viên đã được miễn công tác và sinh hoạt đảng không có mặt ở đại hội (nếu đảng viên đó có mặt ở đại hội, hội nghị đảng viên, tham gia bầu cử, biểu quyết thì vẫn tính), số đảng viên bị đình chỉ sinh hoạt đảng, bị khởi tố, truy tố, tạm giam, đảng viên chính thức vắng mặt suốt thời gian đại hội có lý do chính đáng được cấp ủy triệu tập đại hội đồng ý”.
Căn cứ theo quy định trên, trường hợp đồng chí đảng viên chính thức vắng mặt ở đại hội có lý do, đến phần bầu bí thư chi bộ lại có mặt và tham gia bầu cử là không sai với quy chế bầu cử trong Đảng.
Tin nổi bật Tin nổi bật
  Đảng ủy Khối Dân – Chính Đảng TP.HCM: Trao Huy hiệu Đảng tặng 14 đảng viên của Đảng bộ Khối đợt ngày 19 tháng 5 năm 2021. (18/5/2021)
  Chăm lo, hỗ trợ CC,VC-LĐ, đoàn viên công đoàn có hoàn cảnh khó khăn, bệnh tật (14/5/2021)
  Nâng cao chất lượng học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh, góp phần xây dựng không gian văn hóa Hồ Chí Minh (7/5/2021)
  Cụm thi đua 1 Ban Dân vận Thành ủy ký kết giao ước thi đua năm 2021 (23/4/2021)
  Khai giảng lớp bồi dưỡng lý luận chính trị dành cho đảng viên mới, đợt 1- năm 2021 (6/4/2021)
Hình ảnh hoạt động Hình ảnh hoạt động
Video Video